อยากหาทัวร์ต่างประเทศ ที่ไหนราคาถูกสุด

ผมเองปกติแล้วชอบไปเที่ยวเอง จัดโปรแกรมเอง หาข้อมูลเอง ทำทุกอย่างเองหมด
แต่รอบนี้พอดีมีแพลนจะไปเกาหลีกับผู้ใหญ่หลายคนเลย ก็เลยคิดว่าการไปทัวร์น่าจะดีกว่า เพราะ
ไม่ต้องมานั่งจัดการทุกอย่างให้เสียเวลา แต่บริษัททัวร์มันเยอะมาก แล้วยังมีข่าวทัวร์ปลอม ทัวร์เก๊ ต้มตุ๋นอะไรเยอะแยะ เลยยิ่งต้องสแกนดีๆ ผมเองก็พยายามหาข้อมูลเองครับ ถามเพื่อน ถามพี่ ถามรุ่นน้อง ไปๆมาๆ แฟนผมก็แนะนำเวปนึ่ง เค้าไปเห็นมาจากเฟสบุ๊ค เค้าอธิบายผมว่าเป็นเวปเทียบราคาและข้อมูลโปรแกรมทัวร์ต่างๆ หลายๆบริษัททัวร์ นึกภาพง่ายๆก็เหมือน พวกเวปเทียบราคาโรงแรม ตั๋วเครื่องบิน เช่น Agoda, Booking, Traveloka, Expedia นี่แหละครับ
ผมก็เลยลองเชื่อแฟน ไม่ได้กลัวนะครับ เค้าเรียกให้เกียรติ เลยยอมตามๆเธอดู
เรานั่งดูด้วยกันผมเห็นว่ามันน่าจะเป็นประโยชน์เลยขออนุญาตแชร์ครับ แต่ผมเองก็จำURLไม่ได้
จำได้แต่ชื่อเทียบทัวร์ได้ เลย search google เอาครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หน้าตาเวปเทียบทัวร์ครับ
(ขออนุญาตเจ้าของเวปด้วยนะครับ)

ผมรู้สึกคือ เวปสะอาดตา ดูง่าย ง่ายกว่าเวปของ บ.ทัวร์หลายๆบริษัทเลย
เท่าที่ลองดูข้อมูลคร่าวๆ มีทัวร์ไปหลายประเทศเลยครับผมนับแล้วมี 54 ประเทศทั้งเอเชียและยุโรป
ซึ่งทางเวปจะระบุเกณฑ์การเลือกบ.ทัวร์คือ เค้าจะเลือกบริษัทที่มีใบอนุญาติชัดเจน และต้องเปิดมาแล้วอย่างน้อย 5 ปี แต่ทางเวปเค้าจะไม่มีการรับผิดชอบใดใดทั้งสิ้น หากเกิดปัญหา เราเองก็ต้องใช้วิจารณญาณเลือกเองอีกที เหมือนเป็นการสกรีนให้เบื้องต้น

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

การค้นหาก็ง่ายครับ แค่พิมพ์ประเทศหรือเมืองที่อยากไป กับเลือกวัน ทุกอย่างก็จะแสดงออกมา

(แต่ต้องคอยระวังเรื่องการเว้นวรรคคำของประเทศที่เลือก เพราะถ้าเว้นวรรคไม่ตรงกับระบบของเวป
ประเทศหรือเมืองที่เราหาก็จะไม่แสดง และอีกอันคือการสะกดภาษาไทย เช่น ปูซาน กับ พูซาน แต่เท่าเสิร์ชดูก็ขึ้นทั้ง 2 แบบ ยังไงถ้าเสิร์ชอันไหนไม่เจอลองสะกดเป็นภาษาอังกฤษ อีกแบบดูอาจจะเจอ)

ผมลองเสิร์ชเกาหลีดู จะไปช่วงฤดูใบไม้เปลี่ยนสีช่วงธันวา แค่ 2 คลิ๊ก ขึ้นมา 20 โปรแกรมจาก 6 บริษัท แล้วมีหลายราคาให้เราเลือกเลย ตามงบที่เรามีครับ

ซึ่งการแสดงผลโปรแกรมจะโชว์ทั้งราคา ชื่อบ.ทัวร์ และช่วงเวลาการเดินทาง แต่ไม่ได้แสดงเฉพาะแค่ช่วงเวลาที่เราค้นหายังมีช่วงเวลาอื่นๆที่ใกล้เคียงด้วย ถ้าเราสนใจก็กดไปดูรายละเอียดต่อได้เลยครับ

ผมลองกดดูซัก 1 บ.ทัวร์ จะเป็นรายละเอียดทัวร์ประมาณนี้ครับ ซึ่งราคาที่โชว์ตอนแรกเป็นเพียงราคาเริ่มต้นเท่านั้น อันนี้ผมกดที่ เริ่มต้น 9,900 จากนั้นจะมีตารางราคาให้ดูอีกทีว่าช่วงที่เราจะไปจริงๆ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่

สรุป
ผมว่าระบบการเลือกทัวร์มาเปรียบเทียบ พอเลือกมา ผมว่าออกแนวรวมข้อมูลที่เราเลือกมาให้ดูง่ายอีกที ไม่ได้เปรียบเทียบแบบเห็นละเอียดเลยว่าแต่ละอันเป็นอะไร
ก็ต้องเข้าไปดูรายละเอียดแต่ละอัน ผมว่าถ้าเลือกมาแล้วมีตารางเปรียบเทียบแสดงในหน้าเดียวเลยว่าแต่ละทัวร์ไปที่ไหน ยังไง อะไร กี่วัน แบบคร่าวๆ ก็น่าจะดี เพราะเข้าใจว่าข้อมูลทัวร์มันค่อนข้างละเอียด แบบนี้น่าจะเป็นประโยชน์มากๆ

โดยรวมผมว่าระบบดีอยู่นะ ถึงแม้หลายๆระบบยังดูไม่เข้าที่เข้าทางเท่าไหร่ แต่ผมชอบตรงประหยัดเวลาไปได้เยอะ ถ้าได้รับการพัฒนาไปเรื่อยๆ ผมว่าน่าจะดีมากๆ
หวังว่ากระทู้ของผมจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยน่ะครับ หรือใครที่มีข้อมูลเวปแนวๆนี้เวปอื่นก็มาแชร์กันได้นะครับ

#เชฟภาคฝากบอก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่