นี่หรือบริการ Roadside Assistance ของ Chevrolet ?????

สวัสดีครับพี่น้องชาวพันทิปทุกท่าน

วันนี้ผมของมาระบายหน่อย เรื่องบริการของ Roadside Assistance ของ Chevrolet

แฟนผมได้ออกรถ Captiva 2.0 LTZ ปี 2015 มาเป็นเวลา 8 เดือน ได้มีบริการ Roadside Assistance ช่วยเหลือ 24 ชม. ฟรี เป็นเวลา 3 ปี พ่วงมาด้วย ไม่คิดไม่ฝันว่าจะได้ใช้บริการช่วยเหลือฉุกเฉินของ Chevrolet

และแล้ววันนี้ก็มาถึง เวลาประมาณ 13.30น. รถแฟนเกิดอุบัติเหตุยางแบน แฟนผมได้ลงจากรถมาดูพบว่า ล้อหน้าซ้ายบริเวณแก้มยางมีรอยฉีกขาด (น่าจะได้เบียดอะไรสักอย่างมาหรือยังไงไม่ทราบ) แฟนโทรมาผม ผมได้บอกให้โทร 1734 มีบริการ Roadside Assistance อยู่ แฟนผมจึงโทรไป เมื่อจนท.รับสายก็แจ้งรายละเอียดตามข้างบน จนท.บอกว่า "ให้แจ้งกับประกันเพื่อให้ประกันมาเคลมยางที่เสียหายและเปลี่ยนยางอะไหล่ให้" แฟนผมบอกกับผมอย่างนี้

ผมก็งงเลยครับ ผมเลยบอกแฟนไม่เป็นไรเดี๋ยวผมโทรเอง พอผมโทรไปมีจนท.รับสาย ผมก็แจ้งรายละเอียดข้างต้นและโวยว่าทำไมคุณถึงโทรไปแจ้งประกัน ประกันผมอะแจ้งอยู่แล้ว แค่ผมต้องการให้คุณมาเปลี่ยนยางอะไหล่ให้ จนท.ก็ค่ะๆๆๆอย่างเดียว ผมก็บอกว่าแจ้งรายละเอียดรถตรงนี้เลยได้ไหม จนท.บอกว่าได้ ผมจึงแจ้งรายละเอียดรถ สถานที่ พร้อมให้เบอร์แฟน

สักพักแฟนโทรกลับมาบอกว่า จนท.โทรมาแล้วและแฟนก็แจ้งรายละเอียดข้างต้นไป จนท.กลับบอกว่า "มีค่าบริการ 900 บาท เนื่องจากเป็นอุบัติเหตุไม่ใช่เหตุฉุกเฉิน" ผมก็เลยงงทำไมพูดอย่างนี้

ต่อแฟนผมได้ประชุมสายผมกับจนท.เพื่อสอบถามข้อมูล ผมก็บอกว่า "ผมแจ้งให้มาเปลี่ยนยางอะไหล่ท้ายรถที่มีอยู่แล้วทำไมถึงต้องเสียค่าบริการ"

จนท.ตอบกลับมาว่า "จากรายละเอียดข้างต้น เป็นอุบัติเหตุชัดเจนค่ะ ไม่ใช่เหตุฉุกเฉิน"

ผมก็คิดในใจ อ้าวเห้ย แค่ให้มาเปลี่ยนยางอะไรไหล่เฉยๆ ไม่ได้ให้มาซ่อมอะไร ทำไมต้องเสียค่าบริการว่ะ ในเมื่อ มีบริการแถมมา 3ปี

ผมก็ถามกลับไปว่า "ทำไมเสียค่าบริการ ในเมื่อให้เปลี่ยนแค่ยางอะไหล่"

จนท.ตอบกลับมาว่า "บริการฉุกเฉินไม่ครอบคลุมถึงยางค่ะ"

ฟังแล้ว งง กันไหมครับ ???? แค่ให้มาเปลี่ยนยางอะไหล่ที่มีอยู่แล้ว ไม่ใช่ให้นำยางใหม่มาเปลี่ยนให้

สุดท้ายคุยไปคุยมา ยังยืนยันคำเดิมว่าต้องเสียค่าบริการ 900 บาท แฟนผมก็โอเค จนท.บอกให้รอประมาณ 40 นาที เนื่องจากไม่อยากเสียเวลาแล้ว

สัก10นาทีต่อมา มีจนท.โทรกลับมาถามแฟนผมว่า "ยืนยyนการช่วยเหลือไหมค่ะ"

แฟนผมก็ถามกลับไปว่า "อ้าวไหนนึกว่าออกมาแล้วไง ตกลงกันไปแล้วนิ"

จนท.บอกว่า "ค่ะๆ รอประมาณ 50 นาทีนะค่ะ "  (นึกว่าออกมาแล้ว แถม+เวลาเพิ่มอีก ยิ้มยย)

(เมื่อช่างมาถึงช่างบอกกับแฟนว่า จนท.ให้เบอร์แฟนผมผิดด้วย ช่างติดต่อไม่ได้ เอากับจนท.เค้าดิ)

เมื่อทุกอย่างผ่านไปเสียค่าบริการ 900 บาท ผมมั่นใจยังไงก็ต้องไปไม่เสียต้อง จึงโทรกลับไป 1734 ตอนนี้โทรร้องเรียน สักพักมีจนท.รับสายก็ได้เล่ารายละเอียดข้างต้นให้ฟัง

คุณเชื่อไหม จนท.คนนี้ก็ตอบเช่นเดิมเหมือนกันว่า "บริการช่วยฉุกเฉินไม่ครอบคลุมยาง"

ผมก็ถามกลับไปว่า "ให้มาเปลี่ยนยางอะไหล่นะ อะไหล่มีให้ มาเปลี่ยนยางอย่างเดียว"

จนท.ยังยืนคำตอบเดิม

ผมถามกลับอีก "แล้วบริการช่วยเหลือฉุกเฉินครอบคลุมอะไรบ้าง"

จนท.บอกว่า "ครอบคลุม เช่น หัวเทีนย ไส้กรองอากาศ ฯลฯ "ร้องไห้เอาอะไหล่ใหม่มาเปลี่ยนให้) แต่ไม่มียาง

ผมก็บอกว่า "แต่อันนี้ให้เปลี่ยนยางอะไหล่นะ ไม่ได้ให้เอายางใหม่มา"

จนท.ยังคงยืนยันคำเดิมว่า "ต้องเสีย 900 บาท เนื่องจากเป็นค่าแรงช่าง"

ผมก็จบบทสนทนาไป เนื่องจาก จนท.ยังคงยืนยันคำเดิท

แต่!!!!!!!!! ผมมั่นใจอีกแน่ๆว่ามันต้องไม่เสียค่าบริการสิ  ผมจึงไปค้นหาข้อมูลในรถพบคู่มือที่เขียนว่า "คู่มือรับการรับประกัน" ท้ายเล่มมีการพูดถึงบริการ Roadside Assistance พบว่า

(ขออภัยกลับรูปไม่ได้จริงๆ)

และพบว่า

และไปดูค้นหาข้อมูลในเว็บไซต์ พบว่า

พบว่า

และพบว่าาาาา

แล้วที่แฟนผมเสียค่า 900 บาท ไปคืออะไร ในเมื่อเว็บไซต์ และคู่มือเขียนไว้ชัดเจนแบบนี้

Chevrolet ไม่ได้อบรมเจ้าหน้าที่ 1734 กับ ฝ่าmaintenance และฝ่ายบริการลูกค้า หรือยังไง ทำไมข้อมูลไม่ตรงกัน

บางท่านในที่นี่อาจคิดว่า แค่ 900 บาทเองทำไมต้องมาตั้งกระทู้ด้วย แต่สำหรับผม แฟนผม เงิน 900 อยู่ได้หลายวันในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้

และที่ออกมาคืออยากขอความเป็นธรรมในการบริกาของ Chevrolet Thailand ที่คุณโฆษณานักหนา complete care เนี่ย เอาเข้าจริงก็ไม่ได้เรื่อง

ไม่รู้การทำแบบนี้อยู่ในการหลอกลวงผู้บริโภคหรือไม่ หรือยังไง ????

ผมยอมรับนะว่ารถคุณสมถรรนะดี (ไม่รวมเกียร์พัง) แต่บริการหลังการขายแบบนี้ไม่ได้เรื่อง ตอนนี้ผมไม่แปลกใจละ ทำไมสู้เจ้าอื่นไม่ได้

ปล.ฝากถึงฝ่ายประชาสัมพันธ์ของ Chevrolet ถ้ามาเห็นกระทู้นี้แล้ว อยากจะชี้แจงยังไงติดต่อต่ผมมาได้นะ ผมรออยู่ อยากจะรู้เหมือนกันว่าความรับผิดชอบของบริษัทคุณจะเป็นยังไง (ไม่ได้มา discredit นะ บ้านผมใช้ เซฟ 2 คัน พูดง่ายๆเป็นลูกค้าเซฟเลยละ แต่ตอนนี้ถึงกับมานั่งคิดดูอีกครั้งว่า ถ้าจะซื้อคันหน้าจะซื้อเซฟอีกไหม)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่