Announcement

Collapse
No announcement yet.

flash drive sandisk นี่มีปลอมแล้วหรือครับ ?? (มีรูปประกอบ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• flash drive sandisk นี่มีปลอมแล้วหรือครับ ?? (มีรูปประกอบ)

หมายเหตุ ปัญหาแก้ไขได้แล้วครับ
    ตอนนี้ผมสามารถใช้งานได้ตามปกติแล้ว
    เกิดจาก FAT32 ครับ ต้องแปลงเป็น NTFS ก่อนครับ

1.คือ package มันดูแปลกๆน่ะครับ มีคำว่า DNA memory solutions
    ส่วน logo sandisk มีที่เดียวคือหลังตัว flashdrive น่ะครับ (หรือว่าเป็น
    package แบบ OEM อันนี้เห็นตอนแรกก็อึ้งครับ แต่คิดว่าอาจเป็น OEM ก็ได้ไม่ว่ากัน
    ลองใช้ดูก่อน อาจไม่มีปัญหาก็ได้)

อันนี้รูปจาก web นอกครับ

ผมไปลอง scan ด้วย scanner ดูเลข seiral ไม่เหมือนของ Bigitshop ครับ

ส่วนอันนี้เป็นราคาจาก bigitshop ครับ ไม่แน่ใจว่ารุ่นเดียวกันหรือเปล่า

2. แต่...ประเด็นที่เป็นปัญหาจริงๆคือไม่สามารถ save ไฟล์ลง flashdrive ตัวนี้ได้เกิน 4GB ครับ !!ลองดูจากรูปนะครับ ใน windows เห็นปกติ แต่ใช้พื้นที่ไม่ได้เต็มครับ
    ความจุที่มองเห็นใน properties เป็น 8 GB แต่ใช้ได้จริงแค่ 4 GB น่ะครับ

ทดสอบ copy file .iso ขนาด 4 Gb กว่าๆ ก็ฟ้องว่าไฟล์ too large ครับ

ผมได้ทดลองโหลดโปรแกรม Flash Drive Scam Alert
    จาก web http://www.waffintl.com/flashdrivescam.html มาทดสอบดูก็พบว่าขึ้น error ครับ
    (ตูจากรูปที่ capture มานะครับ )

เพื่อนๆดูแล้วเห็นว่าอย่างไรครับ ???
    Last edited by kagira; 27 Jan 2010, 01:44:16.

ผมว่าเป็นที่ Fat32มากกว่ามั้งครับ
    เคยผ่านๆว่าจะก๊อปไฟล์ใหญ่ๆได้3-4gเองครับ

ป.ล.ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

Comment

FAT32 มันใส่ไฟล์เดี่ยวๆ ที่ใหญ่เกิน 4Gb ไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ? ท่านลองหลายๆ file แต่รวมกันแล้วเกิน 4gb ดูหรือยังครับ?

เรื่องปลอมนี่ไม่รู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by Kotaros View Post
        FAT32 มันใส่ไฟล์เดี่ยวๆ ที่ใหญ่เกิน 4Gb ไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ? ท่านลองหลายๆ file แต่รวมกันแล้วเกิน 4gb ดูหรือยังครับ?

FAT 32 รับไฟล์ได้ไม่เกิน 2GB ต่อไฟล์

Comment

Originally posted by Kotaros View Post

Comment

อย่างนี้ถ้าผม format ใหม่ให้เป็น NTFS ก่อนจะช่วยได้มั๊ยครับ ?

Comment

NTFS เลยคับ ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่คับ

Comment

ครับ ครับ เดี๋ยวผมไปลอง format NTFS แล้วมารายงานผลนะครับ
                ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

Comment

เหอๆมันเป็น แฟต32 มันจะกอปได้อย่างไร ทุกวันนี้ผมใช้ 8 กิก เอ็นทีเอฟเอส ไว้กอปเกมส์แจกเพื่อน -*-

Comment

มารายงานผลครับ
                    ใช้ได้แล้วครับ !!!
                    ลอง format เป็น NTFS แล้ว copy ไฟล์เดิมขนาด 4.12 GB
                    ความเฟอะฟะของผมโดยแท้ครับ
                    ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากๆเลยครับ

Comment

Kington ยังมี Kingtom ออกมาเลียนแบบเลยครับ....ใครตาไม่ดีซวยเลย

Comment

ผมว่า sandisk ล็อตหลังๆความเร็วตกลงแปลกๆ จากเดิมๆที่เคยใช้ ไม่มีอ่านเขียนต่ำกว่า 10Mb/1sec หลังๆมารุ่นเดียวกัน อ่านค่าได้ต่ำ10เฉยเลย ใช้ๆไปนึกว่าใช้Kington อยู่ หุ หุ

Comment

Working...
                        X